Đăng ký

Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến diễn đàn, đừng ngần ngại, hãy bấm Đăng Ký Ngay và tạo một tài khoản để tham gia diễn đàn. Đăng ký rất đơn giản, chỉ mất của bạn vài phút mà thôi!

Hiện kết quả từ 1 tới 2 của 2
    Số tài khoản
    1
    Lúa
    0
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 5 lần

Cách gieo hạt Mai Vàng

Hạt mai chín đen sau khi thu hoạch thì phải gieo liền. Lấy 1 gói REGENT 5 gram pha với 10 lít nước, cho hạt mai vào ngâm vài giờ để diệt mầm bệnh.

Có thể gieo vào bịt mũ hoặc làm thành liếp để gieo, thành phần chất gieo hạt cũng giống thành phần chất trồng cây mai ở giai đoạn 1, làm thành liếp cao hơn mặt đất khoảng 10 phân, rải lên mặt đất lớp chất trồng chừng 5 phân.

Sau đó rải đều hạt mai cách khoảng chừng 5 đến 7 phân hạt, làm giàn che 50% nắng, tưới nhẹ giữ ẩm, thường xuyên phòng trừ côn trùng cắn phá, từ 15 đến 20 ngày là hạt nầy mầm, lúc này mỗi ngày phun nước sương 2 lần, khoảng 1 tháng.

Sau cây có vài lá, lúc này cần phải phun thuốc có gốc đồng như cooc, coc85 để phòng ngừa nấm cho cây con và 1 muỗng cafe phân DAP với 20 lít nước sạch xịt nhẹ lên liếp để thúc đẩy phát triển cho cây.
    Tiếu Khán Phong Vân

2. Thành viên đã cảm ơn Min cho bài viết hữu ích này:

Tui Yêu Cây (13-07-2018)

Số tài khoản
    16
    Lúa
    0
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần
    Hột mai dễ lên lắm, tui hay lặt sau tết rồi quăng xuống mặt chậu là mấy tháng sau có cây con trồng à.